Camera chĩa sang nhà hàng xóm được không?

Nội dung

Nhiều người dùng Camera khi lắp Camera an ninh thì thắc mắc liệu việc chĩa Camera sang nhà hàng xong có được không? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho bạn!

Những quy định liên quan của pháp luật 

Chỉa Camera vào nhà người khác phạm luật không?

Theo điều 38 bộ Luật Dân sự Việt Nam có quy định rằng mọi cá nhân đều được pháp luật bảo vệ, tôn trọng đời sống cá nhân, những bí mật riêng tư, bí mật gia đình là bất khả xâm phạm. Việc tự ý thu nhập, sử dụng, lưu trữ, công khai các thông tin liên quan tới đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của ai đó phải được người đó đồng ý, cho phép sử dụng, ngoại trừ các trường hợp khác đã được pháp luật quy định.

Cũng theo Hiến pháp 2013 Điều 21 cũng thể rằng mọi người đều có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình. Có quyền được bảo vệ danh dự, uy tín của bản thân. Những thông tin về bí mật cá nhân, bí mật gia đình, đời sống riêng tư được pháp luật bảo vệ.

Như chúng ta đã thấy các bộ Luật và Hiến Pháp của Việt Nam bảo vệ quyền riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật của mỗi gia đình nên việc Camera sang nhà người khác nhiều khả năng là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên để xác định chính xác hành vi mà đối phương gây ra bạn có thể khởi kiện ra tòa án để yêu cầu được bồi thường thiệt hại đồng thời yêu cầu đối phương chấm dứt hành vi vi phạm. Để làm được điều này bạn cần chứng minh được hành vi của hàng xóm bạn đang xâm phạm quyền và lợi ích của mình, bên cạnh đó bạn phải chứng minh được thiệt hại để tòa án cơ sở xử lý.

Việc pháp luật chưa quy định cụ thể việc chĩa Camera qua nhà người khác là vi phạm tuy nhiên quyền và nghĩa vụ con người đã được pháp luật và hiến pháp 2013 bảo vệ. Vì vậy tùy tình huống cụ thể mà bạn có những biện pháp thích hợp.

>>> Xem thêm: Dịch vụ lắp đặt Camera tại nhà!

return to top
icon-messenger
Chat ngay để nhận tư vấn
icon-call
Gọi ngay